Chào mừng bạn đến với Diễn Đàn Máy Chủ - Chia sẽ kiến thức máy chủ.
  • Đăng ký
    • Login:
    Server Dell email 247 Tên miền Hosting giá sốc Tang loa Frei Tang loa Frei Tên miền tiếng việt giá bèo cdn rẻ vô địch May Chu Khong Lo - Gia Xi Trum SSL 2 nam giam 15%
    + Trả lời bài viết
    Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5
      Thành Viên Mới

Mặc định Nâng cấp phần cứng cho Server IBM x3850 X5 và x3650 M3

Chào các bạn,
      Bên công ty mình có 2 Server IBM x3850 X5 và x3650 M3.

Cấu hình x3850 x5:
      - Ổ cứng: 02x IBM 146 GB 2.5in SFF HS 15K 6Gbps SAS HDD
      - CardRaid: ServeRAID-MR10k SAS/SATA Controller

Hiện Server này đang cài hệ điều hành Linux, đã chia Raid 1 và dung lượng ổ cứng đang hết dần, bên công ty mình có nhu cầu Nâng cấp thêm 2 ổ cứng 300GB và chia RAID1 cho 2 ổ cứng này, vậy làm thế nào nâng cấp được mà vẫn giữ nguyên 2 ổ cứng cũ không cần phải cài lại hệ điều hành Linux?.

Cấu hình x3650 M3:
      - Ổ cứng:01 x IBM 146 GB 2.5in SFF Slim-HS 10K 6Gbps SAS HDD
      - CardRaid:ServeRAID M5015 SAS/SATA Controller

Con này hiện đang cài win Server 2k8, có 1 ổ cứng và chưa được chia Raid bên mình có nhu cầu Nâng cấp 4 ổ cứng 300GB và chia RAID5 cho 4 ổ cứng này, chia thành 2 Partition, vậy làm thế nào để nâng cấp thêm được mà vẫn giữ Win ở ổ cứng cũ vì dữ liệu ổ cứng cũ hiện rất nhiều, ko thể gỡ ra cài lại được.

Mong được tư vấn, xin cảm ơn các bạn nhiều!.

Banned

Quote Nguyên văn bởi tieuphong Xem bài viết
      Chào các bạn,
      Bên công ty mình có 2 Server IBM x3850 X5 và x3650 M3.

Cấu hình x3850 x5:
      - Ổ cứng: 02x IBM 146 GB 2.5in SFF HS 15K 6Gbps SAS HDD
      - CardRaid: ServeRAID-MR10k SAS/SATA Controller

Hiện Server này đang cài hệ điều hành Linux, đã chia Raid 1 và dung lượng ổ cứng đang hết dần, bên công ty mình có nhu cầu Nâng cấp thêm 2 ổ cứng 300GB và chia RAID1 cho 2 ổ cứng này, vậy làm thế nào nâng cấp được mà vẫn giữ nguyên 2 ổ cứng cũ không cần phải cài lại hệ điều hành Linux?.

Cấu hình x3650 M3:
      - Ổ cứng:01 x IBM 146 GB 2.5in SFF Slim-HS 10K 6Gbps SAS HDD
      - CardRaid:ServeRAID M5015 SAS/SATA Controller

Con này hiện đang cài win Server 2k8, có 1 ổ cứng và chưa được chia Raid bên mình có nhu cầu Nâng cấp 4 ổ cứng 300GB và chia RAID5 cho 4 ổ cứng này, chia thành 2 Partition, vậy làm thế nào để nâng cấp thêm được mà vẫn giữ Win ở ổ cứng cũ vì dữ liệu ổ cứng cũ hiện rất nhiều, ko thể gỡ ra cài lại được.

Mong được tư vấn, xin cảm ơn các bạn nhiều!.
      Hoàn toàn ko nâng cấp được nhé, bạn chỉ có thể gắn thêm cặp RAID rồi move data.

http://www.sieuthimaychu.vn/

Thành Viên Mới

Quote Nguyên văn bởi truchuynh Xem bài viết
      Hoàn toàn ko nâng cấp được nhé, bạn chỉ có thể gắn thêm cặp RAID rồi move data.

http://www.sieuthimaychu.vn/
      Cảm ơn bạn đã trả lời, hiện 2 máy này ý mình cũng chỉ muốn nâng cấp thêm ổ cứng để move data qua còn hệ điều hành vẫn chạy hệ điều hành cũ. Bạn có thể giải thích ý gắn thêm cặp RAID rồi move data thêm được ko, chắc ý mình là vậy đó nhưng mình chưa thực hiện lần nào nên còn đang chùn tay, sợ ảnh hưởng đến dữ liệu đang có quá.

Phương án mình đang nghĩ tới:

Bên Server x3850 X5, hiện đã có 2 ổ 146 Gb chia Raid 1, giờ mình gắn 2 ổ cứng 300 Gb mới vào, rồi vào cấu hình thêm 1 Array chia Raid1 cho 2 ổ cứng mới này liệu có được ko, hiện hệ điều hành đang chạy là Linux.

Bên Server x3650 M3 hiện đang chạy 1 ổ cứng 146 Gb, hệ điều hành 2k8, chưa được cấu hình Raid gì, giờ gắn thêm 4 ổ cứng mới, chia Raid 5 chỉ cho 4 ổ cứng này và cũng chỉ dùng để chứa dữ liệu, trên win2k8 có sẵn mình định cài MegaRAID Storage Manager Application để thực hiện liệu có cấu hình được ko bạn. Mình cũng tính bỏ ổ cứng cũ, gắn 4 ổ cứng này chia Raid 5 rồi cài Win lại, trong trường hợp này, cài lại win trên 4 ổ cứng chia Raid 5 mới xong, mình gắn ổ cứng 146 Gb kia vào lấy dữ liệu qua có được ko?.

Cảm ơn các bạn!.

Thành Viên Mới

Có bạn nào tư vấn giúp mình với?.

thanks!.

Banned

Quote Nguyên văn bởi tieuphong Xem bài viết
      Cảm ơn bạn đã trả lời, hiện 2 máy này ý mình cũng chỉ muốn nâng cấp thêm ổ cứng để move data qua còn hệ điều hành vẫn chạy hệ điều hành cũ. Bạn có thể giải thích ý gắn thêm cặp RAID rồi move data thêm được ko, chắc ý mình là vậy đó nhưng mình chưa thực hiện lần nào nên còn đang chùn tay, sợ ảnh hưởng đến dữ liệu đang có quá.

Phương án mình đang nghĩ tới:

Bên Server x3850 X5, hiện đã có 2 ổ 146 Gb chia Raid 1, giờ mình gắn 2 ổ cứng 300 Gb mới vào, rồi vào cấu hình thêm 1 Array chia Raid1 cho 2 ổ cứng mới này liệu có được ko, hiện hệ điều hành đang chạy là Linux.

Bên Server x3650 M3 hiện đang chạy 1 ổ cứng 146 Gb, hệ điều hành 2k8, chưa được cấu hình Raid gì, giờ gắn thêm 4 ổ cứng mới, chia Raid 5 chỉ cho 4 ổ cứng này và cũng chỉ dùng để chứa dữ liệu, trên win2k8 có sẵn mình định cài MegaRAID Storage Manager Application để thực hiện liệu có cấu hình được ko bạn. Mình cũng tính bỏ ổ cứng cũ, gắn 4 ổ cứng này chia Raid 5 rồi cài Win lại, trong trường hợp này, cài lại win trên 4 ổ cứng chia Raid 5 mới xong, mình gắn ổ cứng 146 Gb kia vào lấy dữ liệu qua có được ko?.

Cảm ơn các bạn!.
      Sau khi build xong cặp raid: 1 là move data từ hệ thống chính qua raid mới, 2 là trỏ đường dẫn data sang cặp raid mới.
      cách thực hiện bạn tìm google thêm.
      lưu ý nên backup lại data trước khi thực hiện.

+ Trả lời bài viết