Chào mừng bạn đến với Diễn Đàn Máy Chủ - Chia sẽ kiến thức máy chủ.
  • Đăng ký
    • Login:
    Server Dell email 247 Tên miền Hosting giá sốc Tang loa Frei Tang loa Frei Tên miền tiếng việt giá bèo cdn rẻ vô địch May Chu Khong Lo - Gia Xi Trum SSL 2 nam giam 15%
    + Trả lời bài viết
    Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4
      Thành Viên Mới

Mặc định [HỎI] Ảo hóa server, Cài đặt VPS

Chào mọi người ! mình là newbie
      Mình đang tìm hiểu về ảo hóa server, để tạo VPS nhưng chưa hiểu một số vấn đề nhờ mọi người giúp đỡ.

1. Card Mạng trên Server. Mỗi VPS thì dùng 1 IP tĩnh mà mình được biết thì mỗi server chỉ có 1,2 card mạng. vậy nếu có 4,5 VPS thì có phải dùng card mạng ảo cho mỗi VPS không ?
      2 . Ví dụ mỗi VPS có đường truyền 100Mb , mà server tạo 5 VPS thì đường truyền vào server là 500Mb vào chung 1 card mạng rồi share ra hay là 5 đường vào ? Nếu share thì làm thế nào ?
      3. Bạn nào có tài liệu hay video hướng dẫn cài đặt ảo hóa thì share cho mình với
      Mail : vitinhcomputer@gmail.com

Cảm ơn !

Thành Viên Mới

Mặc định Ảo hóa máy chủ

1. Việc ảo hóa không liên quan đến card mạng của máy chủ thật. Nghĩa là card mạng của VPS cũng là card ảo. Card ảo nhưng địa chỉ IP là địa chỉ thật. Do đó có thể ánh xạ IP tĩnh cho từng VPS.
      Giả dụ IP máy thật của bạn là 10.0.1.1/24
      5 VPS của bạn trên máy chủ này (nếu chọn card mạng ở chế độ Bridge) sẽ cùng dải với máy chủ thật và ví dụ IP lần lượt là
      10.0.1.11/24
      10.0.1.12/24
      10.0.1.13/24
      10.0.1.14/24
      10.0.1.15/24
      Bạn hoàn toàn có thể ánh xạ IP tĩnh vào từng IP này như với IP của máy thật
      2. Vì tất cả các VPS đều truy xuất qua card mạng của máy thật do đó nếu máy thật có card mạng 100Mbps thì 5 máy sẽ chia sẻ nhau tốc độ này. Chứ 5 máy VPS không thể đồng thời truy xuất cùng lúc 500Mbps được. Tối đa tốc độ bằng card mạng máy thật.
      3. Việc ảo hóa phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng. Có thể dùng VMware vSphere, Hyper-V hoặc Linux. Ban chịu khó google sẽ thấy

Thành Viên Mới

Mặc định Ảo hóa server!

theo bạn nói thì 5 VPS dùng chung 1 mạng 100Mbps share. Vậy mình thắc mắc lỡ 1 VPS bị Dos hay DDos gây full traffic vậy những VPS còn lại có bị anh hưởng không ? nếu có thì có cách nào xử lý vấn đề này ko bạn. chứ mấy doanh nghiệp bán VPS không lẻ 1 VPS bị Dos full traffic thì tất cả VPS còn lại trên Server đó đứng luôn hả bạn ?
      Với lại cho mình hỏi thêm Ví dụ mình ảo hóa bằng VMware. thì theo mình biết thì sẽ dùng vmware vsphere hypervisor. nhưng mình thắc mắc là vmware vsphere hypervisor khác gì với vmware workstation. vì mình thấy vmware workstation khá đầy đủ các chức năng.

Thanks !

Thành Viên Mới

Quote Nguyên văn bởi vitinhcomputer Xem bài viết
      theo bạn nói thì 5 VPS dùng chung 1 mạng 100Mbps share. Vậy mình thắc mắc lỡ 1 VPS bị Dos hay DDos gây full traffic vậy những VPS còn lại có bị anh hưởng không ? nếu có thì có cách nào xử lý vấn đề này ko bạn. chứ mấy doanh nghiệp bán VPS không lẻ 1 VPS bị Dos full traffic thì tất cả VPS còn lại trên Server đó đứng luôn hả bạn ?
      Với lại cho mình hỏi thêm Ví dụ mình ảo hóa bằng VMware. thì theo mình biết thì sẽ dùng vmware vsphere hypervisor. nhưng mình thắc mắc là vmware vsphere hypervisor khác gì với vmware workstation. vì mình thấy vmware workstation khá đầy đủ các chức năng.

Thanks !
      Khi ảo hóa người ta thường phải giới hạn băng thông của từng VPS. Khi đó VPS nào bị DDOS thì chỉ chiếm 1 phần của đường truyền mà nó được chia thôi Thường thì card mạng của máy chủ thật phải từ 1Gbps trở lên mới ảo hóa tốt. Khi đó 5 máy có thể chia sẻ nhau đường truyền 1Gbps tùy theo config. Như các bạn tìm hiểu ở các nới cho thuê VPS tốc độ thường chỉ là 100Mbps. Còn nếu 1Gbps thì sẽ đắt hơn rất nhiều.
      Còn về phần mềm thì thế này cho dễ hiểu: Vmware vsphere hypervisior là phần mềm ảo hóa dạng OS, nghĩa là cài đặt nó như OS của máy chủ. Còn VMware Workstation là phần mềm ảo hóa chạy trên hệ điều hành khác như Window, Linux...

+ Trả lời bài viết