Chào mừng bạn đến với Diễn Đàn Máy Chủ - Chia sẽ kiến thức máy chủ.
  • Đăng ký
    • Login:
    Server Dell email 247 Tên miền Hosting giá sốc Tang loa Frei Tang loa Frei Tên miền tiếng việt giá bèo cdn rẻ vô địch May Chu Khong Lo - Gia Xi Trum SSL 2 nam giam 15%
    + Trả lời bài viết
    Hiện kết quả từ 1 tới 2 của 2
      Advisors

Mặc định Cơ chế hoạt động của câu lệnh ping?

Câu hỏi này xuất phát từ suy nghĩ, khi ta thực hiện câu lệnh ping thông thương như “ping 210.245.120.33 -t” thì quá trình diễn ra bên trong như thế nào? Có hàng tỉ tỉ máy tính trên thế giớ này, làm sao nó xác định được vị trí vật lý của máy đang giữ IP đó đặt ở đâu mà tìm tới?
      Câu trả lời là: khi thực hiện lệnh ping. Nếu cùng lớp mạng nó xác định được ngay vị trí của máy cần ping và thực hiện quá trình ping, nhưng nếu ko cùng lớp mạng thì nó sẽ đi hỏi default gateway và vấn đề còn lại nằm trên bảng định tuyến (Routing).
      :49::38:

Banned

Hài .

Em không biết bác là người trả lời hay là bác copy ở đâu. Ban đầu em nghĩ cái tiêu đề là cơ chế hoạt động của lệnh ping sẽ đụng chạm tới nhiều ICMP và trường TTL trong gói tin . Bác đặt câu hỏi rát thông minh , giống em 2 năm về trước (Koo biết bác bao nhiêu tuổi :D) Nhưng câu trả lời của em khác với câu trả lời của bác

Có hàng tỉ tỉ máy tính trên thế giớ này, làm sao nó xác định được vị trí vật lý của máy đang giữ IP đó đặt ở đâu mà tìm tới?
      Xin thưa là : Trường TTL tối đa là 255 ạ. Vì vậy dù có 2 máy tính trên thế giới thôi nhưng đi qua 256 node (Router) thì cũng koo nói chuyện đc với nhau ạ .

Em xin bật mí thêm một cái để biết về cơ chế ping là học them cả cơ chế về traceroute =))
      Lần sửa cuối bởi kiloccnp; 03-09-2010 lúc 03:58 PM

+ Trả lời bài viết